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DIBAJI

Mwongozo kuhusu Ukaguzi wa Rasilimali Watu katika Utumishi wa
Umma umeandaliwa ili kutoa maelekezo kwa wakaguzi wa masuala
ya rasilimali watu katika Utumishi wa Umma.

kwa lengo la kuweka utaratibu unaopaswa kuzingatiwa wakati wa
kufanya ukaguzi wa rasilimali watu katika Utumishi wa Umma.

Mwongozo huu unaainisha maeneo yatakayokaguliwa, majukumu ya
Wakaguzi, Majukumu ya Waajiri na Mamlaka za Ajira na Nidhamu.
Aidha, Mwongozo huu unaainisha aina za kaguzi zitakazokuwa
zinafanywa na utaratibu utakaozingatiwa na Wakaguzi wakati wa
kuandaa taarifa ya ukaguzi.

Ni matarajio ya Tume ya Utumishi wa Umma kwamba wadau wote
wanachusika na mwongozo huu watauzingatia kwa ukamilifu ili
malengo ya ukaguzi yaliyokusudiwa yaweze kufikiwa na hivyo
kuiwezesha Serikali kuchukua hatua zinazopasa katika kuboresha
usimamizi na uendeshaji wa Utumishi wa Umma kwa misingi ya
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa.

Mwongozo huu utaanza kutumika rasmi tarehe 1 Februari 2009.

Thecla W. Shangali
KATIBU
TUME YA UTUMISHI WA UMMA.



MWONGOZO0 KUHUSU UKAGUZI WA RASILIMALI WATU
KATIKA UTUMISHI WA UMMA.

1.0 UTANGULIZI
Tume ya Utumishi wa Umma ni Tume rekebu iliyoundwa chini

ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kama
ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18 ya mwaka 2007.

Kifungu cha 10 (1) (c) cha Sheria hii kinaipa Tume mamlaka ya
" kutoa miongozo juu ya uzingatiaji wa Sheria ya Utumishi wa
Umma na Taratibu zake katika uendeshaji wa Utumishi wa
Umma. Aidha, Kifungu cha 10(g) cha Sheria hii kimeipa Tume
mamlaka ya kufanya ukaguzi na kutathmini uzingatiaji wa
Sheria, Kanuni na Taratibu kwa Mamlaka za Ajira na Nidhamu,

Waaijiri na mtumishi binafsi kuhusu masuala ya kiutumishi.

Lengo kuu ni kuhakikisha kwamba utendaji kazi katika Taasisi
za Umma kuhusu masuala yanayohusu menejimenti ya
Rasilimali Watu unaendeshwa kwa mujibu wa sheria katika

maeneo yafuatayo:

)  Ajira

i)  Maendeleo ya watumishi
iii)  Nidhamu

iv)  Maadili

v)  Upimaji wa wazi wa Utendaji kazi (OPRA), na

vi)  Huduma kwa mteja.
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Ukaguzi wa Rasilimali Watu kwenye Mamlaka za Ajira na Nidhamu

ni moja ya njia zinazotumiwa na Tume ya Utumishi wa Umma |
kutathmini hali ya uzingatiaji wa Sheria, Kanuni, Taratibu na
Miongozo mbalimbali inayotolewa na Serikali kuhusu usimamizi wa
masuala ya kiutumishi. Tume hufanya ukaguzi huu kwa kutumia
mamlaka iliyopewa chini ya Kifungu cha 10 (1) (4) cha Sheria ya
Utumishi wa Umma kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18 ya
mwaka 2007. Ukaguzi unaofanywa unahusu utendaji wa Taasisi

na pia utendaji wa mtumishi binafsi.

2.0 MADHUMUNI YA MWONGOZO

Mwongozo huu umeandaliwa na Tume ya Utumishi wa Umma
kwa kutumia Mamlaka iliyopewa chini ya kifungu cha 10 (1) (c)
cha sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kama
ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18 ya mwaka 2007. Mwongozo
unakusudia kuweka utaratibu utakaotumiwa na Tume wakati
wa kufanya ukaguzi wa kawaida, ukaguzi maalum na ukaguzi
wa kushitukiza.
Mwongozo huu pia unatoa maelekezo kuhusu wajibu wa Katibu
wa Tume, Wakaguzi na Mamlaka za Ajira na Nidhamu katika
mambo yafuatayo:
2.1 Kufanya ukaguzi wa kawaida katika kuhakikisha kuwa
Waajiri, Mamlaka za Ajira na Mamlaka za Nidhamu



2.2

2.3

2.4

2.5

2.6

2.7

zinazingatia kikamilifu Sheria, Kanuni na Taratibu katika
kushughulikia masuala ya kiutumishi.

Kufanya ukaguzi wa utendaji kazi wa mtumishi binafsi ili
kuona ni kwa kiwango gani mtumishi mmoja mmoja
anatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Sheria, Kanuni
na Taratibu.

Kufanya ukaguzi wa kushtukiza (Surprise check) pale
ambapo Tume inaona kuna hajé ya kufanya hivyo bila
kulazimika kutoa taarifa kwa Mamlaka husika kabla ya
ukaguzi. |

Kufuatilia na kujua chanzo cha kuwepo malalamiko kuhusu
ukiukwaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu wakati wa
kushughulikia masuala ya kiutumishi ili kushauri na
kuelekeza marekebisho yenye kuleta haki na usawa kwa
mwajiri na mwajiriwa.

Kufuatilia kuwepo kwa mwingiliano wa masuala binafsi na
yale ya kikazi ambako kunasababisha upendeleo Kkatika
kutekeleza masuala ya kiutumishi katika utumishi wa Umma.
Kuhimiza malengo ya Sera ya Menejimenti na Ajira katika
Utumishi wa Umma ya mwaka 1999 inayotaka Utumishi wa
Umma kuleta tija na kuondoa umaskini kupitia utendaji kazi
unaolenga matokeo kwa kuzingatia mpango mkakati wa
taasisi husika na mikataba ya utendaji kazi baina ya waajiri
na watumishi (Performance contracts).

Kufuatilia iwapo taasisi zina mikataba ya Huduma kwa Mteja



na kwamba inatekelezwa na watumishi ili kuboresha

utekelezaji kazi na utoaji huduma kwa wadau wa taasisi

husika.

3.0 MAENEO YATAKAYOKAGULIWA
Ukaguzi wa masuala ya Rasilimali watu katika Utumishi wa

Umma utahusisha maeneo matano yafuatayo:-

3.1 Ajira

Vipengele vitakavyokaguliwa katika eneo la mchakato wa

ajira ni kama ifuatavyo:

3.1.1
3.1.2

3.1.3

3.1.4

3.15

3.1.6
3.1.7

3.1.8

Kuajiri watumishi wapya.

Muda ambaokumbukumbu za ajira ya mtumishi
zilijazwa na mwajiri na kuwasilishwa Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Mgawanyo wa kazi (job description).

Mafunzo ya awali (induction course) kwa
watumishi wapya.

Kuthibitisha kazini na katika cheo watumishi.
Kupandisha vyeo watumishi.

Ujazaji wa fomu za likizo kwa watumishi (Likzo
ya kawaida ya mwaka, likizo ya uzaz, likizo ya
ugonjwa, “Sabatical leave”, na likizo maalumu
(special leave of absence).

Malipo ya stahili ya likizo husika.



3.2

3.3

3.1.9  Malipo stahili ya fedha za kujikimu kwa mtumishi
wakati wa ajira mpya/ uhamisho.

Maendeleo ya Utumishi:

Maeneo yatakayokaguliwa katika eneo la Maendeleo ya

Utumishi ni yafuatayo:

3.2.1 Uchambuzi wa mahitaji ya mafunzo kwa kila
mtumishi.

3.2.2 Mpango wa mafunzo.

3.2.3 Taarifa za utekelezaji wa mpango wa mafunzo
kwa ajili ya mafunzo ya muda mrefu na mfupi.

3.2.4 Taarifa ya tathmini ya mafunzo yaliyotolewa.

Nidhamu:

Maeneo yatakayokaguliwa katika eneo la Nidhamu

yatahusu makosa madogo (Summary Proceedings) na

makosa mazito (Forhal Proceedihgs) kwa kuangalia

mambo yafuatayo:

331 :‘K_gfanyika kwa uchunguzi wa awali.

332 i__(ﬁha_!giki kama | hati ya mashtaka na notisi

o zilitolewa na kusainiwa na Mamlaka ya Nidhamu
nza ziliainisha makosa na vifungu wvya
Sheria/Kanuni vilivyokiukwa na mtuhumiwa.

3.3.3 Kuundwa kwa Kamati ya Uchunguzi inapokuwa

ni lazima kwa mujibu wa sheria.



3.4

3.3.4

3.3.5

3.3.6

3.3.7

Iwapo Mamlaka ya Nidhamu ilipatia hadidu za
rejea kwa Kamati ya Uchunguazi.

Mtuhumiwa kufahamishwa kuhusu haki yake ya
kuwakilishwa.

Mtuhumiwa kupewa nafasi ya Kkujitetea kwa
ukamilifu na kuhoji mashahidi na Mamlaka ya
Nidhamu iwapo atahitaji kufanya hivyo.

Taarifa ya uchunguzi kama imeandaliwa kwa
kuzingatia taratibu.

Adhabu iliyotolewa kama inawiana na kosa

lililotendeka na kama ipo katika utaratibu wa

e adhabu  zinazokubalika kisheria iwapo kosa

L Clilithibitika, o0, 0
. Mtuhurfiia kujulishwa uamuzi wa shauri lake na

kama barua ya uamuzi imesainiwa na Mamlaka

ya Nidhamu.
3.3.10 Kuwepo kwa rejesta ya makosa ya nidhamu.
Maadili:
Maeneo vyatakayokaguliwa katika eneo la Maadili ni
yafuatayo:
3.4.1 Kutolewa Mwongozo wa Maadili ya Utumishi wa

Umma (Code of Ethics and Conduct for the
Public Service) kwa watumishi wa taasisi husika.



3.5

3.4.2

3.4.3

Kuwekeana Makubaliano ya Kuzingatia Maadili ya
Kazi kupitia Fomu ya Makubaliano ya Kuzingatia
Maadili ya Kazi iliyopo katika Kiambatisho “M”
cha Mwongozo Kuhusu Masuala ya Ajira katika
Utumishi wa Umma, Toleo Na. 1, mwaka 2004.

Kuchunguza kama hatua zilichukuliwa kwa

mtumishi aliyelalamikiwa kukiuka maadili ya kazi.

Upimaji wa Utendaji Kazi wa Wazi (OPRA)

Maeneo yatakayokaguliwa kuhusu Upimaji wa Utendaji

Kazi wa Wazi (OPRA) ni yafuatayo:

3.5.1

3.5.2

3.5.3

3.5.4

3.5.5

3.5.6

3.5.7

Kuwepo kwa mpango mkakati katika taasisi.
Fomu ya mkataba wa OPRA inayotumika ni
sahihi na iliyokubaliwa kutumika katika taasisi za
Umma.

Ujazaji sahihi na kamilifu wa mikataba vya
utendaiji kazi.

Uwekaji wa malengo yanayotekelezeka (SMART).
Muda wa ujazaji wa mikataba unazingatiwa.
Tathmini ya nusu mwaka na ya mwaka
zinafanyika kwa wakati.

Mapendekezo ya zawadi au adhabu yanatolewa.



3.6

Huduma kwa mteja.

Maeneo yatakayokaguliwa katika sehemu hii ni kama
yafuatayo:

3.6.1 Kuwepo kwa mkataba wa huduma kwa mteja.
3.6.2 Utekelezaji wa mkataba wa huduma kwa mteja.

4.0 MAJUKUMU YA KATIBU WA TUME/ WAKAGUZI/
WAAJIRI/ MAMLAKA ZA AJIRA NA NIDHAMU

4.1 Majukumu ya Katibu wa Tume:

4.1.1
4.1.2

4.1.3

4.1.4

4.1.5

Kutoa kibali cha kufanya ukaguzi.

Kutoa taarifa rasmi kwa taasisi/mtumishi kuhusu ukaguzi

unaotarajiwa kufanywa.
Kuteua Kamati ya Ukaguzi na kuipa Hadidu za Rejea
kulingana na aina ya ukaguzi unaotarajiwa kufanyika.
Kuiwezesha Kamati ya Ukaguzi kutekeleza wajibu wake
kwa kuipatia vifaa vya kazi pamoja na posho kulingana
na aina ya ukaguzi.
Kuipokea, kuipitia na kuiwasilisha taarifa ya ukaguzi

mbele ya Tume ya Utumishi wa Umma.

4.2 Majukumu ya Wakaguzi

4.2.1

4.2.2

Kupitia na kuzielewa vizuri hadidu za rejea.
Kujitambulisha kwa kiongozi wa taasisi ambako

ukaguzi unatarajiwa kufanywa.
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4.2.3 Kamati inapaswa kuhakikisha kuwa imepewa mahitaji

muhimu ya kufanyia ukaguzi kama vile:-

Vielelezo/kumbukumbuy/taarifa
zitakazohitajika.

Kuomba kupatiwa Afisa/Mtaalam ambaye
ataisaidia kamati ya ukaguzi kufanya kazi
yake.

Kuomba kupewa chumba kinachofaa
kufanyia ukaguzi.

Kuainisha  watumishi  watakao  hojiwa
inapobidi.

Kutunza kwa usiri kabisa taarifa zote

zitakazotolewa kuhusiana na ukaguazi.

4.2.4 Kutoa taarifa ya awali kwa mamlaka iliyokaguliwa.

42,5 Kuandaa taarifa ya ukaguzi na kuiwasilisha kwa Katibu

wa Tume kwa wakati.

4.3 Majukumu ya Mwajiri/Mamlaka ya Ajira na

Nidhamu:
Kufanya

maandalizi yatakayoiwezesha Kamati vya

Ukaguzi/Wakaguzi kufanya kazi yao kwa:-

4.3.1

4.3.2

Kutoa vielelezo vinavyotakiwa na Kamati ya
Ukaguzi/wakaguzi.
Kumuandaa Afisa Mwandamizi atakayesaidia

Kamati ya Ukaguzi/wakaguzi kufanya kazi yao.
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5.0

51

4.3.3

4.3.4

4.3.5

4.3.6

Kuandaa chumba kinachofaa kwa kufanyia kazi
ya ukaguzi.

Kuwapa taarifa watumishi watakaohitajika
kuhojiwa na muda watakaotakiwa na Kamati ya
Ukaguzi/wakaguzi.

Kutoa ushirikiano wakati wote wa zoezi la
ukaguazi.

Kuwa tayari kupokea taarifa ya awali ya ukaguzi
na kuanza kuifanyia kazi ili kurekebisha
mapungufu yanayoweza kuwa yamebainika

katika ukaguzi.

AINA ZA KAGUZI NA TARATIBU ZA KUFUATWA

Tume itafanya ukaguzi wa aina tatu kama ifuatavyo:

Ukaguzi wa kawaida

Huu ni ukaguzi unaofanywa na Tume ya Utumishi wa

Umma kwa kuzingatia Mpango Mkakati na Mpango wa
Kazi (Annual Action Plan) wa Tume. Ukaguzi huu

unasimamiwa na Kitengo cha Mipango, Ufuatiliaji na

Tathmini cha Tume. Katika kufanya ukaguzi huu mambo

yafuatayo yatazingatiwa:-

5.1.1

Kabla ya kufanya ukaguzi.

Tume itafanya yafuatayo:-

12



(a)

(b)

(€)
(d)

Kuainisha taasisi zitakazokaguliwa katika mwaka wa
fedha husika.

Kufanya ukaguzi katika awamu nne, awamu moja
katika kila robo mwaka ya mwaka wa fedha.
Kuandaa ratiba ya ukaguzi na bajeti.

Kufanya mawasiliano na Taasisi zitazokaguliwa kwa
kuzijulisha tarehe ya ukaguzi, idadi ya wakaguzi na
kuainisha maeneo yatakayokaguliwa.

Angalau siku tatu kabla, Mamlaka inayokaguliwa
itapokea sampuli ya majina iliyoandaliwa kutoka
Tume ya Utumishi wa Umma, ili kuiwezesha
mamlaka husika kuandaa majalada yatakayohitajika

kwa ajili ya ukaguzi.

5.1.2 Wakati wa ukaguzi
Wakati wa ukaguzi yafuatayo yatafanyika:-

(a)

(b)
(©)

Timu ya ukaguzi itajitambulisha kwa Mkuu wa
Taasisi inayokaguliwa.

Timu ya Ukaguzi itafanya ukaguzi.

Mara baada ya kukamilisha ukaguzi, Timu ya
ukaguzi itatoa taarifa ya awali ya ukaguzi

uliofanyika kwa Mkuu wa taasisi iliyokaguliwa.
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5.1.3

Baada ya ukaguzi

Baada ya timu ya ukaguzi kurudi kutoka kwenye

ukaguzi yafuatayo yatafanyika:-

(28) Kuhakiki fomu zilizotumika.

(b) Kuingiza taarifa kwenye kompyuta.

(c) Kuandaa taarifa ya ukaguzi.

(d) Mkuu wa Kitengo ataunda kikundi kazi cha kupitia
taarifa zilizoandaliwa na timu za Ukaguzi na
kuziunganisha pamoja.

(e) Kuandaa taarifa ya jumla na kuiwasilisha kwenye
Menejimenti ya Tume.

(f) Taasisi iliyokaguliwa itapelekewa taarifa kamili ya
ukaguzi uliofanyika.

5.2 Ukaguzi maalumu

Huu ni ukaguzi ambao hauko kwenye mpango mkakati wa

Tume. Ukaguzi wa aina hii unafanyika baada ya kupokea

malalamiko

kutoka kwa watum_ishi wa taasisi husika au wadau

wake. Ili kufanya ukaguzi huu yafuatayo yatafanyika:-

5.2.1 Kabla ya kufanya ukaguzi.

Tume

(a)

itafanya yafuatayo:-
Kuiandikia mamlaka ya Ajira na Nidhamu kuijulisha
kuhusu kufanyika kwa ukaguzi maalumu katika

Taasisi yake.
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(b)

(©

Kuteua wajumbe wa Kamati watakaofanya ukaguzi
huo.
Kuandaa hadidu za rejea kulingana na aina ya

lalamiko.

5.2.2 Wakati wa ukaguzi
Wakati wa ukaguzi yafuatayo yatafanyika:-

(@)

(b)

(©)

Timu ya ukaguzi itajitambulisha kwa Mkuu wa
Taasisi inayokaguliwa.

Timu ya Ukaguzi itafanya ukaguzi kwa kuzingatia
hadidu za rejea.

Mara baada ya kukamilisha ukaguzi, Timu ya
ukaguzi itatoa taarifa ya awali ya ukaguzi

uliofanyika kwa Mkuu wa taasisi iliyokaguliwa.

5.2.3 Baada ya ukaguzi

Baada ya timu ya ukaguzi kurudi kutoka kwenye ukaguzi

yafuatayo yatafanyika:-

(3)

(b)

Kuandika taarifa ya ukaguzi na kuiwasilisha kwa
Katibu wa Tume.

Katibu wa Tume ataijulisha Mamlaka husika

kuhusu matokeo ya ukaguzi uliofanyika na
mapendekezo ya hatua zinazotakiwa kuchukuliwa.
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5.3

Ukaguzi wa kushitukiza

Huu ni ukaguzi ambao Tume inaweza kufanya bila Taasisi

inayokwenda kukaguliwa kupewa taarifa ya awali. Ukaguzi wa

aina hii chimbuko lake kubwa litakuwa ni pale ambapo Tume

itakapotaka kujiridhisha kuhusu hali ya uzingatiwaji wa Sheria,

Kanuni na Taratibu katika kuendesha masuala ya kiutumishi

katika Taasisi za Umma.

Katika kufanya ukaguzi huu mambo yafuatayo yatatekelezwa:

5.3.1

5.3.2

5.3.3

534

5.3.5

Katibu wa Tume ataunda timu ya ukaguzi na kuipa
hadidu za rejea.

Timu itafanya ukaguzi kulingana na hadidu za rejea.
Mara baada ya kukamilisha ukaguzi, Timu ya

Ukaguzi itatoa taarifa ya awali ya ukaguzi uliofanyika
kwa Mkuu wa taasisi iliyokaguliwa.

Timu ya Ukaguzi itaandika taarifa na kuiwasilisha kwa
Katibu wa Tume.

Katibu wa Tume ataiwasilisha taarifa mbele ya Tume
ambayo itaelekeza/shauri  hatua  zinazotakiwa

kuchukuliwa.

6.0 UANDAAIJI WA TAARIFA YA UKAGUZI

Tume baada ya kufanya ukaguzi itaandaa taarifa rasmi ambayo

itakuwa na mrejesho kwa taasisi iliyokaguliwa.
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Aidha, Taarifa hiyo itaainisha maeneo yenye upungufu endapo
ukaguzi utakuwa umeyabaini na kuishauri Mamlaka husika hatua za
kuchukuliwa ili kurekebisha upungufu hao. Pale ambapo kutakuwa
hakuna upungufu uliobainishwa, Mamlaka husika itapongezwa kwa
kufanya vizuri.

Taarifa hii pia itatumika wakati wa kuandaa taarifa ya mwaka ya
Utekelezaji wa Majukumu ya Tume ambayo huwasilishwa kwa

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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SAMPULI YA TAARIFA YA UKAGUZI

Taarifa ya ukaguzi wa rasilimali watu itaainisha mambo muhimu
yafuatayo:

1. MAELEZO MAFUPI KUHUSU UKAGUZI ULIOFANYIKA.

1.1 Kichwa cha habari (Heading).

1.2 Jina la taasisi iliyokaguliwa (Name of institution).

1.3 Mahali ilipo taasisi (Region).

1.4 Tarehe ya kufanyika kwa ukaguzi (Date of inspection).

1.5 Kipindi kilichokaguliwa mfano mwaka wa fedha husika
(Period inspected).

2. UTANGULIZI (INTRODUCTION}).
3. HADIDU ZA REJEA/ (FOCUS OF INSPECTION).

4, NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UKAGUZI (HOW TO
UNDERSTAND THE REPORT).

5. MATOKEO YA UZINGATIAJI WA SHERIA, KANUNI NA
TARATIBU KWA UJUMLA (OVERALL HR COMPLIANCE
REPORT).

6. MAELEZO YA KILA HADIDU YA REJEA (SUMMARY OF EACH
INSPECTED AREA).

7. MAONI NA MAPENDEKEZO (RECOMMENDATIONS).
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